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TANZANIA YAPATA TUZO KIMATAIFA KUPITIA MEUMO WA E-MREJESHO

eGA yazidi kung’ara katika maendeleo ya TEHAMA

Na Joyce Kasiki

EEMAMLAKA ya Serikali Mtandao (eGA) ni kati ya Taasisi muhimu zaidi za Serikali ambayo imepewa jukumu la kuratibu na kusimamia
matumizi ya teknolojia katika taasisi za umma kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi na kuongeza ufanisi wa kazi
serikalini. Mamlaka ya Serikali Mtandao ilianzishwa ili kuhakikisha kuwa Tanzania inanufaika na mabadiliko ya kidigitali yanayotokea
duniani ambapo kupitia dira yake ya kuleta serikali ya kidigitali, eGA imefanikiwa kujenga mifumo mbalimbali inayoiwezesha serikali
kutoa huduma kwa njia ya kiteknolojia, kwa uwazi, ufanisi na kwa gharama nafuu. Mojawapo ya mifumo hiyo ni mfumo wa e-Mrejesho,
ambao sasa umeweka historia kwa kushinda tuzo ya kimataifa. Mfumo wa e-Mrejesho ni jukwaa la kidigitali lililobuniwa kwa ajili ya
kurahisisha mawasiliano kati ya wananchi na taasisi za serikali ambapo kupitia mfumo huo, mwananchi anaweza kutoa malalamiko,
maoni au mapendekezo na kufuatilia hatua zinazochukuliwa na taasisi husika kuhusu taarifa alizotoa. Mfumo huo ni suluhisho la
kipekee la kidemokrasia linalowapa wananchi sauti na nafasi ya kushiriki moja kwa moja katika uboreshaji wa huduma za umma.
Mwananchi anaweza kutumia mfumo huu kwa kupiga *152*00# kisha kuchagua namba 8 na kisha 2, pia kwa kutembelea tovuti
ya www.e-mrejesho.gov.go.tz, au kwa kupakua programu ya e-Mrejesho kwenye simu yake ya mkononi. Njia hizi zimebuniwa kwa
kuzingatia uwezo na hali halisi ya Watanzania wengi, na hivyo kuongeza upatikanaji wa huduma kwa urahisi zaidi.
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Meneja Mawasiliano wa eGA, Subira Kaswaga,
anazungumza hivi karibuni katika maonyesho ya 49 ya

Kimataifa ya Biashara (Sabasaba) yaliyofanyika jijini Dar
es Salaam, ambapo anasema ,mfumo wa e-Mrejesho

umeongeza uwazi na uwajibikaji katika taasisi za serikali,
na kuchangia kwa kiasi kikubwa kujenga imani ya
wananchi kwa serikali yao.

“Mfumo huu si tu kwamba unamrahisishia mwananchi

kufikisha kero zake, bali pia unaweka taasisi kwenye
muktadha wa kuwajibika haraka na kwa uwazi,” anasema
Kaswaga.

Anasema jitihada hizo za eGA zimetambulika kimataifa

pale ambapo Tanzania, kupitia mfumo wa e-Mrejesho
toleo la pili (e-Mrejesho V2), ilitangazwa mshindi
katika kipengele cha Serikali Mtandao kwenye Tuzo za
Mkutano wa Dunia

wa Tukio la Ngazi ya Juu la Jukwaa la WSIS+20
(WSIS+20 Forum High-Level Event), uliofanyika mjini
Geneva USWIS kuanzia Julai 7 hadi 11 mwaka huu
ambapo Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
alipokea tuzo hiyo kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Tuzo hizo ambazo huratibiwa na Shirika la Mawasiliano
la Umoja wa Mataifa (International Telecommunications
Union — ITU) zinalenga kutambua na kuchochea
miradi bunifu, inayotumia TEHAMA katika kuchangia
maendeleo endelevu duniani.

Kaswaga amesema, Mfumo wa e-Mrejesho toleo la pili
(V2), umeibuka mshindi wa tuzo hiyo katika kipengele
cha Serikali Mtandao (e-Government AL C7), kati ya
mifumo 360 ya TEHAMA iliyofuzu hatua ya awali ya
mchujo kutoka kwa zaidi ya maombi 1,000 ya mifumo
ya kidijitali yaliyowasilishwa kutoka mataifa mbalimbali
duniani.

Kwa mujibu wa Kaswaga,baada ya mchujo wa awali,
mfumo wa eMrejesho ulifanikiwa kuingia kundi la tano
bora kupitia taarifa iliyopokelewa na e-GA kutoka ITU
kwa njia ya baruapepe.

Mfumo wa e-Mrejesho (V2) umesanifiwa na Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA), ukiwa umeboreshwa kwa
kutumia teknolojia ya Akili Mnemba (Artificial Intelligence
— Al) katika kukusanya maoni ya wananchi.

Kaswaga anasema,ushindi huo ni ishara kuwa
Tanzania inatambulika duniani kama nchi inayoweza
kubuni na kutumia teknolojia kwa maendeleo ya kijamii
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na kiuchumi.

Aidha akatumia nafasi hiyo kuhamasisha wananchi
kuendelea kutumia mfumo huo kwani unaonyesha
namna serikali ilivyo tayari kupokea mrejesho wa moja
kwa moja kutoka kwa wananchi na kuufanyia kazi huku
akizihimiza taasisi zote za umma kutumia kikamilifu
mfumo huo ili kushughulikia changamoto na kuongeza
ufanisi wa huduma.

Mbali na e-Mrejesho anasema , eGA imefanikiwa
kujenga mifumo mingine yenye mchango mkubwa katika
kupunguza urasimu na kuleta huduma karibu zaidi na
wananchi.

Anasema,Mojawapo ya mifumo hiyo ni M-Gov
(Huduma za Serikali Kupitia Simu za Mkononi), ambao
huruhusu wananchi kupata huduma mbalimbali kwa
kutumia simu za kawaida ,mfumo huu hauhitaji intaneti
na hauna gharama kwa mtumiaji, jambo linaloufanya
kufikiwa hata na wale wasio na simu janja.

Kwa mujibu wa Kaswaga ,kupitia M-Gov, wananchi
wanaweza kulipia huduma mbalimbali kama umeme,
maji, leseni, na nyinginezo kwa urahisi na haraka ambalo
ni suluhisho madhubuti kwa nchi kama Tanzania,
ambako idadi kubwa ya wananchi bado wanatumia simu
za kawaida.

Vile vile anasema,eGA imeanzisha mfumo wa
Ubadilishanaji Taarifa Serikalini, ambao unaziwezesha
taasisi za umma kushirikiana na kubadilishana taarifa
kwa njia ya kidigitali ili kurahisisha utendaji kazi na kutoa
huduma bila ya mwananchi kulazimika kuhangaika
kutoka ofisi moja hadi nyingine.

* Kwa mfano, kama mwananchi anahitaji huduma ya
NIDA inayohusisha taarifa kutoka TRA, kupitia mfumo
huu taasisi hizo zinaweza kuwasiliana moja kwa moja
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bila mwananchi kuzunguka kutoka ofisi moja kwenda
nyingine."anasema

Katika kuhakikisha usalama wa taarifa na mifumo ya
serikali, eGA pia imebuni mfumo wa uthibitisho wa mara
mbili (multi-factor authentication). Mfumo huu unahitaji
mtumiaji kuthibitisha utambulisho wake kwa njia ya pili,
kama vile ujumbe kwenye simu, kabla ya kupata huduma
au kuingia kwenye akaunti,hii ni hatua muhimu ya kulinda
taarifa binafsi za watumishi na taarifa nyeti za serikali.

Mafanikio haya yote hayawezi kupatikana bila
uwekezaji katika utafiti na ubunifu. Kwa kuliona
hilo anasema, eGA imeanzisha Kituo cha Utafiti na
Ubunifu wa Serikali Mtandao, ambacho hutoa fursa
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu, watafiti na wabunifu
wa TEHAMA kushirikiana katika kuunda suluhisho za
kiteknolojia. Kituo hiki hutoa mafunzo kwa vitendo, nafasi
za kujitolea, na mazingira rafiki kwa wabunifu chipukizi
kufanya kazi zao.

Anasema,kwa kushirikiana na taasisi za elimu ya juu,
kituo hiki kinaibua vipaji vipya, kuendeleza tafiti zenye
tija na kuleta mifumo bora inayokidhi mahitaji ya serikali
ya kisasa. Hii ni njia ya kuhakikisha kuwa Taifa linakuwa
na wataalamu wa ndani wenye uwezo wa kushindana
kimataifa.

Kaswaga anasisitiza kuwa teknolojia inabadilika kwa
kasi, na ni lazima Tanzania iwe tayari kwenda sambamba
na mabadiliko hayo ambapo ansema “Hatuwezi
kusubiri,ndiyo maana tumebuni kituo hiki , ni jukwaa
la kuhakikisha kuwa Tanzania inakuwa sehemu ya
mabadiliko ya dunia kupitia TEHAMA,”

Kwa ujumla, mafanikio ya eGA si ya kupuuzia.
Kutambulika kimataifa kupitia mfumo wa e-Mrejesho ni
ishara ya mwelekeo sahihi.




